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YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO SHULE YA SEKONDARI 

MSALATO ILIYOPO HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA MWAKA 2022/2023 
 

1.0 PONGEZI NA KARIBU: Kwa niaba ya jamii nzima ya Shule ya Sekondari ya Msalato, nakupongeza 

sana kwa kuchaguliwa kujiunga na shule yetu. Kwa pamoja tunakukaribisha sana.  

      Yafuatayo ni maagizo ya kujiunga na shule hii; 

 
2.0 MAELEZO YA KUFIKA SHULENI: Shule iko kilomita kumi (10km), kaskazini mwa mji wa Dodoma, 

ukifuata barabara kuu iendayo Kondoa-Arusha. Usafiri wa daladala unapatikana kituo cha daladala cha 

saba saba panda daladala iendayo Veyula/Msalato shuka kituo cha Bible, nauli ni sh. 600/= tu, wanaotokea 
Arusha kuja Dodoma shuka kituo cha Msalato Bible. Mwisho wa kuripoti ni saa 12.00 jioni. Ukikwama 

piga simu hiyo hapo juu kwa ushauri na maelekezo zaidi. 

 
3.0 SIKU YA KUFUNGUA SHULE: Fika shuleni tarehe ………………. bila kukosa. Ukishindwa kufika 

baada ya wiki mbili (siku 14) utapoteza nafasi yako bila ridhaa yako.  Endapo hutapenda kujiunga na 

shule hii toa taarifa ya maandishi ndani ya hizo wiki mbili. Hali kadhalika, epuka usumbufu kwa kufika 

shuleni hapa kwa nyaraka na jina la mtu mwingine! Njoo na barua hii kwa utambulisho. Omba kuonana 

na mwalimu wa zamu ambaye atakupokea na baadae kukuelekeza kwa ‘boarding master’ wa shule kwa 

ajili ya kukabidhi vifaa vilivyoelekezwa hapa chini. 

 
4.0 MAHITAJI MUHIMU YA SHULE: Mzazi/Mlezi anatakiwa kuchangia huduma za elimu kwa ajili ya 

mahitaji kadhaa kwa ajili ya matumizi binafsi ya mwanafunzi awapo hapa shuleni. 
 

        SARE YA SHULE 
i. Mashati meupe mawili (2) yenye mikono mifupi na mfuko upande wa kushoto. 

ii. Sketi za darasani, mbili (2) kitambaa cha suti esteem namba moja (1) bluu bahari (light blue) 

yenye marinda yanayoangalia upande mmoja na yanayolingana kati ya 13 – 15, na iwe ndefu 

kufikia kifundo cha miguu (IGUSE KIATU) 

iii. Sketi za nje ya darasa, mbili (2) kitambaa cha suti esteem namba moja (1) damu ya mzee 

(maroon) mshono wa solo ambayo siyo pana sana, iwe ndefu kufikia kifundo cha miguu 

(IGUSE KIATU) 

iv. T-sheti 2 vazi la nje ya darasa yenye kola (form six) atanunua Shuleni. 

v. Sweta 1 jeusi lenye shingo ya V mbele. 

vi. Tai ndefu ya pundamilia rangi ya light blue na dark blue yenye nembo ya shule  

(atanunua Shuleni) 



 
 

 

SARE YA MICHEZO 
Track Suit rangi moja. Iwe nyeusi au bluu iliyokolea (dark blue) lenye mistari mweupe pembeni kwa 

ajili ya mazoezi na kuzuia mbu na baridi anapojisomea usiku. Pia raba nyeupe kwa ajili ya michezo. 

 

4.1 KWA WANAFUNZI WAISLAMU:  
      SARE YA SHULE 

i. Nusu kanzu nyeupe mbili (2) zenye mikono mirefu. 

ii.  Sketi za darasani, mbili (2) kitambaa cha suti esteem namba moja (1) bluu bahari (light blue) 

yenye marinda yanayoangalia upande mmoja na yanayolingana kati ya 13 – 15, na iwe ndefu 

kufikia kifundo cha miguu (IGUSE KIATU) 

iii.  Sketi za nje ya darasa, mbili (2) kitambaa cha suti esteem namba moja (1) damu ya mzee 

(maroon) mshono wa solo ambayo siyo pana sana, iwe ndefu kufikia kifundo cha miguu 

(IGUSE KIATU) 

iv. T-sheti 2 vazi la nje ya darasa yenye kola (form six) atanunua Shuleni. 

v.  Sweta 1 jeusi lenye shingo ya V mbele. 

 

NB: Ni marufuku mwanafunzi kuja na nguo za nyumbani, akija nazo zitateketezwa. Pia mwanafunzi 

atarudishwa nyumbani mara moja endapo atakiuka kipengele hiki. 

 

5.0 Ada na michango ya shule 
a)        Ada ya shule kwa mwaka ni shilingi 70,000/= kwa mwaka, Mzazi/Mlezi anaweza kulipa 
shilingi 35,000.00 kwa muhula au kulipa ada yote kwa mara moja. Fedha hizo za ada zilipwe 
kwenye akaunti ya shule 

       Jina la Akaunti: MSALATO SEC. RUZUKU ACCOUNT 

       Namba ya Akaunti   50501100161 

       Benki ya NMB.  (Tafadhali andika jina la mwanafunzi kwenye pay in slip). 

 
b)        Michango inayotakiwa kulipwa na kila mzazi ni: - 

(i)  Shilingi 30,000/= kwa ajili ya ukarabati wa samani. 
(ii) Shilingi 10,000/= kwa ajili ya kitambulisho, nembo na picha.  

 (iii)Shilingi 35,000/= kwa ajili ya kuwalipa wapishi, walinzi na vibarua wengine. 

(iv) Shilingi 10,000/= kwa ajili ya huduma ya kwanza. (Wanafunzi wanashauriwa waje na 

kadi ya Bima ya Afya (NHIF) 

(v)  Shilingi 20,000/= kukodisha godoro kwa mwaka.  

(vi)   Fedha ya tahadhari 5,000/= (haitarejeshwa)  

 

Michango mingine ilipwe kwenye akaunti hii; 

Jina la Akaunti – MSALATO SEC. RUZUKU ACCOUNT 

Namba ya Akaunti – 50501100161 

Benki ya NMB (Tafadhali andika jina la mwanafunzi kwenye pay in slip). 
 

Angalizo: Jumla ya ada na michango ni 180,000/= 

 
c)        Mahitaji muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuleta shuleni ni: - 

(i)  B u n d a ( Reams) mbili 2 za karatasi A4   

(ii)  Mwanafunzi anashauriwa kuja na hela kwa ajili ya ununuzi wa vitabu vya 

masomo ya tahasusi husika baada ya kupata ushauri wa mwalimu wa somo 

husika 

(iii)  Dissecting kit kwa wanafunzi wa Biolojia 



 
 

(iv)  Scientific calculator 

(v)   Godoro atapata shuleni kama ilivyooneshwa kipengele 5 b) (vii) 

(vi)  Mashuka jozi 2 (pinki), Blanketi 1, Foronya 1, Chandarua 1 yenye ukubwa wa futi 3 

au 4 ya square ambayo ni nyeupe, Taulo na jozi moja ya Khanga/Kitenge. (Nguo 

nyingine zisizo sare ya shule haziruhusiwi) 

(vii)  Vyombo vya chakula (Sahani, Bakuli, na Kikombe visiwe vya plastiki, Kijiko na 

chombo safi cha kuhifadhia maji ya kunywa. 

(viii)  Ndoo mbili ndogo zenye mifuniko 

(ix)  Jembe 1 na mpini wake, Reki 1, mifagio ya ndani na nje pamoja na “Moper”. 
 

 

 

5.0 Ada na michango ya shule 
a)        Ada ya shule kwa mwaka ni shilingi 70,000/= kwa mwaka, Mzazi/Mlezi anaweza kulipa 
shilingi 35,000.00 kwa muhula au kulipa ada yote kwa mara moja. Fedha hizo za ada zilipwe 
kwenye akaunti ya shule 

Jina la Akaunti              –          MSALATO SEC. RUZUKU ACCOUNT 

Namba ya Akaunti        –          50501100161 

Benki ya NMB.  (Tafadhali andika jina la mwanafunzi kwenye pay in slip). 

 
b)        Michango inayotakiwa kulipwa na kila mzazi ni: - 

(i)  Shilingi 15,000/= kwa ajili ya ukarabati wa samani. 
(ii) Shilingi 10,000/= kwa ajili ya kitambulisho, nembo na 

picha. 

(iii)Shilingi 40,000/=kwa ajili ya taaluma. 

(iv)Shilingi 30,000/= kwa ajili ya kuwalipa wapishi, walinzi na vibarua wengine. 

(v) Shilingi 10,000/= kwa ajili ya huduma ya kwanza (Wanafunzi waje na kadi ya Bima ya 

Afya NHIF) 

(vi)Shilingi 25,000/= Mitihani ya kujipima mock 

(vii)     Shilingi 20,000/= kukodisha godoro kwa 

mwaka. 

(viii)   Fedha ya tahadhari 5,000/= (haitarejeshwa) Michango mingine ilipwe kwenye 

akaunti hii; 

Jina la Akaunti – MSALATO GENERAL ACCOUNT 

Namba ya Akaunti – 50502800001 

Benki ya NMB (Tafadhali andika jina la mwanafunzi kwenye pay in slip). 
 

Angalizo: Jumla ya ada na michango ni 225,000/= 

 
c)        Mahitaji muhimu ambayo mwanafunzi anapaswa kuleta shuleni ni: - 

(i)  Ream ya karatasi 2 (kwa mwaka) 

(ii)  Mwanafunzi anashauriwa kuja na hela kwa ajili ya ununuzi wa vitabu vya 

masomo ya tahasusi husika baada ya kupata ushauri wa mwalimu wa somo 

husika 

(iii)  Dissecting kit kwa wanafunzi wa Biolojia 

(iv)  Scientific calculator 

(v)   Godoro atapata shulenikama ilivyooneshwa kipengele 5 b) (vii) 



 
 

(vi)  Mashuka jozi 2 (pinki), Blanketi 1, Foronya 1, Chandarua 1 yenye ukubwa wa futi 3 

au 4 ya square ambayo ni nyeupe, Taulo na jozi moja ya Khanga/Kitenge. (Nguo 

nyingine zisizo sare ya shule haziruhusiwi) 

(vii)  Vyombo vya chakula (Sahani, Bakuli, na Kikombe visiwe vya plastiki, Kijiko na 

chombo safi cha kuhifadhia maji ya kunywa. 

(viii)  Ndoo mbili ndogo zenye mifuniko 

(ix)  Jjembe 1 na mpini wake, Reki 1, mifagio ya ndani na nje pamoja na “Moper”. 

(x)  Aje na sabuni za kuogea na kufulia, Mswaki na dawa ya meno, mafuta ya kupaka, 

Losheni, Pedi za kike, skin taiti, Sidiria iwe nyeupe au nyeusi tu. 

(xi)  Sanduku la chuma (Tranka), Tochi na Betri au Tochi ya Sola. 
 

 
 
 

6.0 MAKOSA YATAKAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE MARA MOJA 

(i)        Wizi. 

(ii)       Kutohudhuria masomo kwa zaidi ya siku 90 bila 

taarifa.  

(iii)     Kugoma na kuhamasisha mgomo. 

(iv)      Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake, walimu/ walezi na jamii kwa 

jumla.  

(v)       Kupigana mwafunzi kwa mwanafunzi, kumpiga mwalimu au na mtu 

yeyote yule. 

 (vi)      Kusuka nywele kwa mtindo usiokubalika. Wanafunzi wote wanatakiwa kuwa na 

nywele fupi wakati wote wawapo shuleni au kusuka kwa mtindo wa ususi uliokubalika 

na uongozi wa shule. 

(vii)     Ulevi au unywaji wa pombe na matumizi ya madawa ya 

kulevya.  

(viii)   Uvutaji wa sigara. 

(ix)      Uasherati, uhusiano wa jinsia moja, kuoa au 

kuolewa.  

(x)       Kupata ujauzito au kutoa mimba 

(xi)      Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi 

(xii)     Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni awapo katika 

mazingira ya shule. 

(xiii)   Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi katika mazingira ya shule 

(xiv)    Kudharau Bendera ya Taifa 

(xv)     Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa 

sumu n.k.  

(xvi)    Uharibifu wa mali ya umma kwa makusudi. 

(xvii)   Kutembelea nyumba za watumishi bila kibali toka kwa Mkuu wa Shule. 

(xviii) Utoro – Kutoka nje ya shule bila kibali/ruhusa 
 
 
 
 

 



 
 

7.0 VIAMBATISHO NA FOMU MUHIMU 

(a) Fomu ya Uchunguzi wa Afya (Medical Examination Form) ambayo itajazwa na Mganga 

Mkuu wa hospitali ya serikali. (imeambatishwa ukurasa wa 6) 

(b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi/ mkataba wa kutoshiriki 

katika mgomo, fujo na makosa ya jinai. (mkataba huu utapatikana shuleni) 

(c) Fomu ya mzazi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni, kulipa ada, michango na 

maelekezo mengine yatakayotolewa na shule. (imeambatishwa ukurasa wa 5) 

(d) Picha nne (4) za Wazazi na Ndugu wa karibu wa mwanafunzi wanaoweza 

kumtembelea mwanafunzi shuleni pamoja na namba zao za simu 
 

 
 
 
 

MUHIMU 

8.0 Baada ya kupakua (download) fomu hii, tafadhali jaza jina la mwanafunzi na anwani yako 

pamoja na tahasusi aliyochaguliwa kusomea hapa Sekondari ya Msalato. Hakikisha unajaza 

tahasusi (combination) aliyopangiwa na serikali. Taarifa hizi zijazwe kwenye ukurasa wa 

kwanza. 
 

9.0 Mwanafunzi atakaporipoti shuleni aje na fomu hii pamoja na result slip ya kidato cha nne. 
 

10. Mwanafunzi aje na nakala ya Cheti cha kuzaliwa (Birth Certificate). 
 

11. Mwanafunzi aje na kadi ya bima ya afya. 
 

12. Tafadhali soma kwa makini maelezo/ maagizo haya na kuyatekeleza kikamilifu. 
 

 
 

 

 

 

 

 

KARIBU SANA MSALATO SEKONDARI! 
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TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA 
SHULE YA SEKONDARI YA MSALATO 
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SHERIA ZA SHULE 
 

UTANGULIZI 
Shule ni mahali pa kuwalea na kuwakuza watoto katika mazingira ya kitanzania ili wanapohitimu masomo 
yao wawe raia na watumishi bora; walio tayari kujitegemea. Sheria zifuatazo ni lazima zizingatiwe na 

kufuatwa ili kutekeleza azma hiyo: - 

 
A: MASOMO 
1.   Inamlazimu kila mwanafunzi kuhudhuria vipindi vyote vya masomo; kufanya majaribio, mazoezi, 

Mitihani na shughuli zote za nje ya darasa kwa wakati uliopangwa na kuwasilisha kunakotakiwa kwa 

wakati bila visiongizio. Ifahamike pia kuwa shughuli yeyote nje ya darasa ni sehemu ya malezi ya 

mtoto yenye lengo la kuboresha taaluma yake. Shughuli hizo ni kama miradi ya uzalishaji mali, usafi, 

mchaka-mchaka, michezo, gwaride, na shughuli nyingine za mikono na ukakamavu. 

 
2.   Ni marufuku kupiga kelele, kuzagaazagaa, kuandika barua/nyimbo, kusikiliza muziki/ starehe nyingine, 

kuandika ubaoni, kutoka nje ya darasa/bweni na kufanya jambo lolote tofauti na tukio husika nje ya 

utaratibu wa Shule. 
 
 

3.   Mwanafunzi asiingie maabara, ofisi, chumba cha walimu, nyumbani kwa walimu/walezi wala sehemu 

yeyote bila ruhusa ya mwalimu. Sheria na taratibu za maabara na maktaba ya shule zizingatiwe kikamilifu. 

 
B: MAVAZI 
Kila m w an a f u n z i  a t a v a a  v az i  r a s m i  l a  s h u l e  w a k a t i  w o w o t e  w a  m a s o m o , maandalizi y a  
m ch an a , mikutano/tafrija muhimu ya shule, aendapo nje ya shule na pia asafiripo kwenda likizo na kurudi. 

 
Ni marufuku mwanafunzi kuvaa nguo, mavazi na marembo mengine ya nyumbani, kunyoa kipara, kusuka 

au kufuga nywele, kutumia madawa au kupaka rangi nywele/midomo. Pia mwanafunzi hatakiwi kuvaa 

heleni, bangili, pete, mikufu, rozari/tasbihi, hirizi, mikanda na mapambo ya aina yoyote ile akiwa amevaa 

mavazi ya shule awapo ndani ya shule. 

 
C: RUHUSA 

Mipaka ya shule kwa wanafunzi ni maeneo yao ya madarasa/vyumba vya kusomea, mabwenini, viwanja 

vya michezo na maeneo ya usafi. 

 
1.   Ni marufuku mwanafunzi kutoka nje ya mipaka ya shule bila ruhusa ya uongozi wa shule bila kibali 

hujisababishia kosa kubwa la utoro. 

 
2.   Mwanafunzi haruhusiwi kwenda ofisini au kwenye nyumba za walimu na watumishi wengine isipokuwa 

patokeapo dharura. Hata hivyo, mwanafunzi ataeleza shida au tatizo mlangoni na kugeuza mara moja. 

Iwapo mwanafunzi atalazimika kwenda nyumbani kwa mwalimu/watumishi kwa masuala ya kawaida, 

lazima apate kibali kutoka kwa mwalimu wa zamu; ambaye yeye mwenyewe, haruhusiwi kumtuma 

mwanafunzi kwenda nyumbani kwake. 
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3.   Ni marufuku mwanafunzi kutoka nje ya shule bila kibali cha mwalimu wa malezi endapo ni ruhusa ya 

kawaida. Kwa wagonjwa, sharti matroni aidhinishe kwanza. Pia ieleweke kuwa ni kosa kubwa 

mwanafunzi kutoripoti na kurudisha kibali kwa mwalimu wa zamu arejeapo baada ya kuruhusiwa. 

 
4.   Wanafunzi hawatapewa ruhusa kwenda benki, posta, vituo vya mabasi, stesheni au kwa ndugu mjini 

kufuatilia nauli, vifurushi, mzigo n.k. Wazazi watumie vema huduma za posta au wafike wenyewe 

shuleni kutoa huduma hizo. 

 
5.   Ni marufuku mwanafunzi kulala nje ya shule, kuhudhuria sherehe zozote zile. Kibali cha kulala nje 

kitatolewa na Mkuu/Kaimu wa Shule endapo mwanafunzi atafiwa na mama, baba mzazi, mlezi pekee, 

dada au kaka wa tumbo moja.  Sherehe na tafrija zitakazohitaji kuwapo mwanafunzi nyumbani 

zinfanyike nyakati za likizo yao. 

 
6.   Mara moja moja, Mkuu wa Shule atatoa ruhusa kwa wanafunzi kwenda mjini kwa awamu kubadilisha 

mazingira. Endapo masharti ya ruhusa hatayazingatiwa, Mkuu wa Shule anaweza kuondoa fursa hiyo 

kwa wahusika au kwa wanafunzi wote kwa muda usiojulikana. 

 
D: CHAKULA 
1.   Sharti chakula kiliwe bwaloni kwa wakati uliopangwa.  Ni marufuku kutoa chakula nje ya bwalo, 

kukipeleka mabwenini au darasani. 

 
2. Ni marufuku kubebeana vyakula. Wagonjwa walale Zahanati ili walioruhusiwa kuwahudumua 

wawapelekee chakula huko. 

 
3.   Ni marufuku wanafunzi kuletewa au kuleta chakula shuleni mbali na kinachopatikana hapa shuleni. 

Kufanya hivyo kutasababisha wahusika kuchukuliwa hatua za kinidhamu. 

 
4.   Ni marufuku kutupa ovyo mabaki ya vyakula, soda, pamoja na taka nyinginezo. Mapipa na mashimo ya 

taka yatumike kwa kazi hiyo. 

 
E: AFYA 
1.   Kila mwanafunzi anayejiunga na shule hii apimwe na Daktari wa Wilaya/Mkoa/Rufaa kuthibitisha 

kwamba afya yake inamruhusu kuendelea na masomo. Pia wanafunzi wote watapimwa afya zao na matroni 

wa shule wakati wowote shule inapoona inafaa. Ni muhimu pia wanafunzi wapate vipimo na matibabu 

kikamilifu kabla ya kurejea shuleni pindi wanapokuwa likizo. 

 
2.   Mwanafunzi aliye na matatizo sugu kama sicle cell, moyo, kifua, macho n.k. aje na vyeti vyenye 

maelezo kamili ya daktari akionesha tiba sahihi ya mtoto huyo, pamoja na dawa za akiba kwa ajili ya 

tahadhali. Mwanafunzi wa aina hii atoe taarifa hii kwa matron, mwalimu wake wa bweni/darasa mara tu 

anapowasili shuleni. Ni marufuku kujitunzia dawa mwenyewe bila idhini ya daktari au matroni wa shule. 

 
3.   Ni wajibu wa mwanfunzi anayeumwa kutoa taarifa kwa matron mwalimu wa zamu mara moja. Ni 

marufuku kuchelewesha kutoa taarifa za ugonjwa kwa vigezo vya kuombewa na kukemea mapepo. 

Atakayegundulika akishiriki tabia hii atachukuliwa hatua kali sana ya kinidhamu ikiwa ni pamoja na 

kurejeshwa nyumbani kumleta mzazi/mlezi au kufukuzwa shule kwa kosa la kuhatarisha maisha yake. 

 
4.   Mwanafunzi anayeumwa atapata huduma ya kwanza katika zahanati ya shule. Ikishindikana ataagizwa 

kwenda hospitali ya Mkoa ya Dodoma au ya Milembe kwa vipimo au matibabu zaidi.  Iwapo 

mwanafunzi atazidiwa wazazi wake wataaarifiwa na Mkuu wa Shule. Taarifa yoyote itakayomfikia 

mzazi kwa njia tofauti; ni batili na mhusika atawajibishwa kikamilifu. Ni marufuku mwanafunzi 

kujichagulia/kukataa matibabu sahihi aliyoshauriwa na dakatari au matroni. 

 
5.   Ni makosa mwanafunzi mgonjwa kulala bwenini. Wagonjwa wote walale zahanati ya shule kwa kibali 

cha matroni au mwalimu wa zamu. Pia, muda wa matibabu katika zahanati ya shule uzingatiwe kikamilifu. 
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F: UTUNZAJI WA MALI 
Ni marufuku kwa mwanafunzi kumiliki vitu vya hatari/kifahali kama; majiko/heaters, simu, pasi ya umeme, 
radio, tv, deck, mavazi ya nyumbani, dhahabu na vitu vingine vya thamani, kamera, kompyuta, na vinginevyo. 
Vitu kama hivi huleta ubaguzi miongoni mwa walio na wasio navyo na pia huwa ni vivutio kwa wadokozi. 
Atakayetuhumiwa au kukamatwa navyo ataadhibiwa vikali, atanyang’anywa na vitu hivyo vitakuwa mali ya 
shule. 
1.   Yampasa kila mwanafunzi atunze na kuhifadhi vizuri mali zake na mali za shule. Vifaa virudishwe 

mahali pake kila baada ya kazi kumalizika. Hairuhusiwi kuhamisha kifaa toka sehemu yake. Ni lazima 

mwanafunzi kutoa taarifa ya uharibifu au upotevu wa kifaa chochote kwa viranja. Nao viranja wafikishe 

taarifa hizo kwa walimu wao walezi. 

 
2.   Wakati wote kila mwanafunzi ahakikishe kuwa anazima taa na kufunga bomba za maji kuepuka upotevu 

wa nishati bure. Atakayekiuka utaratibu huu atatozwa faini ya pesa kufidia upotevu. 

 
H: WAGENI 
1.   Mwanafunzi haruhusiwi kuonana na wageni. Wageni wote wanaofika shuleni ni wageni wa Mkuu wa 

Shule. 

 
2.   Mgeni afikapo shuleni ataelekezwa, kupokelewa na kuhudumiwa na mwalimu wa zamu kwa niaba ya 

Mkuu wa Shule. 

 
3.   Mgeni ataonesha kitambulisho chake na ataweka saini katika kitabu cha wageni wa wanafunzi. Ataeleza 

shida na kutoa maelezo yake kwa maandishi ambayo mwalimu wa zamu atamfikishia mwanafunzi hapo 

baadaye.  Ni kosa kwa mwanafunzi kutotoa taarifa kwa jamaa zake juu ya sheria hii ya wageni. 

 
I: UTOAJI HABARI 
Ni kosa kubwa kupeleka taarifa, maelezo habari au barua yoyote ile kwenye vyombo vya habari bila kupitia 
kwa Mkuu wa Shule. Mwanafunzi haruhusiwi kupiga au kupigiwa simu. Ofisi inapokea taarifa za dharura za 

mwanafunzi na kumpatia haraka iwezekanavyo. Simu ya Ofisi ya Mkuu wa Shule ni 0685516117. 

 
J: TAFRIJA/ SHEREHE 
Sherehe au tafrija binafsi kama za kuzaliwa, somo wa jina, kuhitimu n.k ni marufuku hapa shuleni. 

 
K: KUHESHIMU, UTII NA ADABU 
Heshima, utii na adabu ndio kielelezo cha utu wa binadamu. Ni kipimo cha kiwango cha malezi sahihi 
aliyopata binadamu katika makazi yake tangu utotoni. Lugha kauli na matendo ya mwanafunzi yawe yale 

yanayokubalika mahali popote na asilimia kubwa ya jamii na yawe yenye kuenenda na kulinda utamaduni 

na maadili ya Mtanzania/Mwafrika kwa ujumla. Kwa kuzingatia vema masuala ya heshima, utii na adabu ili 

kuepuka kujiweka matatani, kama ifuatavyo: - 

 
1.   Yampasa kila mwanafunzi kuwaheshimu viranja, walimu/walezi, wageni, wenzake na wananchi kwa 

ujumla. Pia, aheshimu utaratibu wa sheria zote za shule na sheria za nchi hii hususani; katiba, bendera, 

fedha, wimbo wa taifa/shule, nembo na picha za viongozi mbalimbali. Ni wajibu wa kila mwanafunzi 

kusimama na kusalimia mwalimu au anayemzidi umri na kupokea mzigo mahali popote. Aidha 

mwanafunzi akiitwa afike haraka na pindi anapotumwa ni lazima arudishe jibu au taarifa baada ya 

utekelezaji wa alichotumwa. 

 
Wanafunzi washirikiane pamoja katika kila hali ili kujenga umoja na upendo miongoni mwao bila kujali 

dosari au tofauti. 

 
2.   Ni marufuku na ni kosa kubwa mwanafunzi kuendekeza na kujenga mahusiano binafsi kati yake na 

mwalimu, watumishi wengine au wana familia zao. 

 
3.   Matatizo yoyote yanayohusu wanafunzi lazima yapitie ngazi zilizowekwa kuanzia viranja, walimu 

walezi, waandamizi na hatimaye Mkuu wa Shule. Wanafunzi wasijitwalie madaraka na mamlaka kwa 

kuruka ngazi na kwenda moja kwa moja ngazi za juu. 



 

OR – TAMISEMI 
JIJI LA DODOMA 

 

SHULE YA SEKONDARI MSALATO 
FOMU YA KUKUBALI SHULE 

 

 
 

A. SEHEMU YA MWANAFUNZI 
 
1.  Mimi (Majina kamili) …………………………………………………………………. 

Nimekubali kuingia kidato cha ……………    katika Shule ya Sekondari Msalato Dodoma 
kuanzia tarehe ………………   hadi nitakapomaliza kidato cha …………… 

2.  Naahidi kwamba nitatii sheria za Shule na kushiriki katika shughuli zote za shule kikamilifu 
kulingana na ratiba. 

3.  Tarehe ya kuzaliwa………………………...Kijiji…………………………………... 
Tarafa……………………………………. Wilaya ………………………………... 
Shule unakotoka ………………………………………. Namba yako ya mtihani…… 

4.  Kituo cha gari (Bus) au Gari la Moshi kilichopo karibu na nyumbani kwako………………. 
5.  Nikimaliza kusoma shule ningependa kufanya kazi ifuatayo ……………………… 

Saini ya mwanafunzi ……………………. Tarehe ………………………………... 

B. SEHEMU YA MZAZI AU MLEZI 
 
1.  Mimi (majina kamili) ………………………………………………………   simu……………………… 

ninakubali mtoto wangu asome katika Shule ya Sekondari ya Wasichana Msalato kuanzia 
kidato cha ………………………hadi atakapomaliza kidato cha …………… 

2.  Jina kamili la Mama ………………………………………………………………………………. 
Kazi ya Baba ………………………………………………………Simu………………………………. 

3.  Kazi ya Mama ……………………………………………………. Simu………………………………. 
4.  Anwani ya Mzazi/Mlezi ……………………………… 

………………………………………………………… 
………………………………………………………… 

5.  Wafuatao ni Ndugu zake ninaowatambua wanaweza kumsaidia wakati wa dharura 
 

Jina kamili                     Mahusiano                  Anakoishi                        Simu yake 

(i)……………………      …………….. ……       …………………….        …………… 

(ii)……………………     ……………..……….  …………………….           …………… 

(iii)…………………….   ………………………  …………………..           …………… 

(iv)………………………   …………………….    ………………….         …………….. 

 
6.  Dini ya Mtoto ni: Mkristo/Muislam (kata lisilohusika) 

 
7.  Ripoti zote za maendeleo ya mwanafunzi ziwe zinatumwa kwa 

……………………………………………………….. 
……………………………………………………….. 
……………………………………………………….. 
Sani ya Mzazi/Mlezi…………………………………             Tarehe ……………………… 



 

MSALATO SECONDARY SCHOOL 

FORM FOR STUDENTS MEDICAL EXAMINATION 
 
To be completed by a Medical Officer 

 
…………………………………………. (Insert name of the Government Medical Institution) 

Name of Student ………………………………………………. Form ………………… Year………. 

Age ……………………………………………………………. Sex…………………………………. 

Blood count ……………………………………………………………………………………………. 

Stool …………………………………………………………………………………………………… 

Urine …………………………………………………………………………………………………… 

T. B. Test ………………………………………………………………………………………………. 

Eyes ……………………………………………………………………………………………………. 

Ears ……………………………………………………………………………………………………… 

Chest ……………………………………………………………………………………………………. 

Spleen …………………………………………………………………………………………………… 

Abdomen ………………………………………………………………………………………………… 

Teeth ……………………………………………………………………………………………………. 

Additional information: - (e.g. pregnancy, physical defects, infections, psychological disorder, chronic or 

family diseases). 

…………………………………….              ……………………………………………………………. 

 
………………………………………………………………………………………………………………… 

 
……………………………………………………………………………………………………… 

 
I certify that above pupil is fit to continue with studies in Secondary School for four years. 

 
Name of Medical Officer ………………………………………………. Signature ………………… 

Designation …………………………………. 

Station & Official Stamp………………………………….                   Date …………………………. 
 
 
 

 
Sharti mtoto apimwe kikamilifu kabla ya daktari kujaza fomu hii. Ikigundulika kuwa daktari alijaza fomu hii bila 

vipimo kufanyika, wahusika watachukuliwa hatu za kisheria na za ukiukaji wa haki za binadamu. 

 


